Àwọn ohun èlò amọ̀ silikoni carbide: “olùṣọ́ gbogbogbòò” ní àwọn àyíká igbóná gíga

Nínú “ogun ojú ogun tí ó ní iwọ̀n otútù gíga” ti ilé iṣẹ́ òde òní, àwọn ohun èlò irin ìbílẹ̀ sábà máa ń dojúkọ àwọn ìpèníjà bíi rírọ̀ ìyípadà, ìfọ́sídírí àti ìbàjẹ́. Àti irú ohun èlò tuntun kan tí a ń pè ní ohun èlò tí a ń pè níseramiki silikoni carbiden di olutọju pataki ti awọn ohun elo iwọn otutu giga pẹlu awọn agbara pataki mẹta ti “idaduro iwọn otutu giga, idilọwọ ijakadi, ati gbigbe ooru iyara”.
1, Agbara otitọ lati koju awọn iwọn otutu giga
Àwọn ohun èlò seramiki silikoni carbide ní agbára láti kojú ooru tó le koko. Àwọn átọ̀mù rẹ̀ so pọ̀ mọ́ra nípasẹ̀ àwọn ìsopọ̀ covalent tó lágbára, bíi nẹ́tíwọ́ọ̀kì onígun mẹ́ta tí a fi irin hun, èyí tó lè pa ìdúróṣinṣin ìṣètò mọ́ kódà ní àyíká ooru tó ga tó 1350 ℃. Ànímọ́ yìí mú kí ó rọrùn láti ṣiṣẹ́ ní ìwọ̀n otútù gíga fún ìgbà pípẹ́ tí àwọn ohun èlò irin kò lè fara dà, èyí tó mú kí ó jẹ́ àṣàyàn tó dára fún àwọn pápá bíi ìbòrí iná àti ààbò ooru ọkọ̀ òfurufú.
2, ‘Aabo aabo’ lodi si ipata oxidative
Lábẹ́ ìfúnpá méjì ti ooru gíga àti àwọn ohun èlò ìbàjẹ́, àwọn ohun èlò lásán sábà máa ń bọ́ sílẹ̀ láti orí ìpele kan sí òmíràn bí irin tí ó ti di ìdọ̀tí. Ojú àwọn ohun èlò seramiki silicon carbide lè ṣẹ̀dá ìpele ààbò dídí ti silicon dioxide, bíi fífi ìhámọ́ra tí a kò lè rí bo ara rẹ̀. Ẹ̀yà “ìwòsàn ara-ẹni” yìí ń jẹ́ kí ó lè dènà ìfọ́mọ́ra ní iwọ̀n otútù gíga ní 1350 ℃ kí ó sì dènà ìfọ́mọ́ra láti inú iyọ̀ tí ó yọ́, ásíìdì àti alkali. Ó ń tọ́jú ìdúró tí ó dúró ṣinṣin tí kò ní “ìfọ́mọ́ra, kò sí ìtújáde” ní àwọn àyíká líle bí àwọn ohun èlò ìsun èérí àti àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́ kẹ́míkà.

Àwòrán ìtẹ̀wé silikoni carbide tí a ṣe àdáni
3, 'Oluranse' ooru
Láìdàbí àwọn ànímọ́ “gbóná àti ọ̀rinrin” ti àwọn ohun èlò amọ̀ lásán, àwọn ohun èlò amọ̀ silicon carbide ní agbára ìgbóná tí ó jọ ti àwọn irin. Ó dà bí ọ̀nà ìtújáde ooru tí a kọ́ sínú rẹ̀, èyí tí ó lè gbé ooru tí a kó jọ sínú ẹ̀rọ náà lọ sí òde ní kíákíá. Ẹ̀yà “kò sí ooru tí ó fara pamọ́” yìí yẹra fún ìbàjẹ́ ohun èlò tí àwọn igbóná gíga agbègbè ń fà lọ́nà tí ó dára, èyí tí ó mú kí àwọn ohun èlò igbóná gíga ṣiṣẹ́ ní ààbò àti pẹ̀lú agbára tí ó pọ̀ sí i.
Láti inú àwọn iná ilé iṣẹ́ títí dé àwọn iná ìléru oníná fọ́tòvoltaic silicon wafer, láti inú àwọn ọ̀pá ìtànṣán ńlá sí àwọn ihò igbóná gíga, àwọn ohun èlò amọ̀ silicon carbide ń ṣe àtúnṣe ojú-iṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ ti ilé-iṣẹ́ igbóná gíga pẹ̀lú àwọn àǹfààní wọn ti “pípẹ́, ìdúróṣinṣin, àti ìfiranṣẹ́ kíákíá”. Gẹ́gẹ́ bí olùpèsè iṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ tí ó ní ipa gidigidi nínú iṣẹ́ àwọn ohun èlò amọ̀ tó ti ní ìlọsíwájú, a ń tẹ̀síwájú láti gbé àwọn ìdàgbàsókè àti àwọn àtúnṣe tuntun lárugẹ nínú iṣẹ́ ohun èlò, èyí tí ó ń jẹ́ kí àwọn ohun èlò ilé-iṣẹ́ púpọ̀ sí i máa ṣiṣẹ́ ní ipò “ìparọ́rọ́ àti ìṣọ̀kan” ní àwọn àyíká tí ó le koko.
——A ń yọ̀ kúrò nínú ìwọ̀n otútù àwọn ohun èlò, a ń rìn pẹ̀lú ìmọ̀ ẹ̀rọ!


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-09-2025
Iwiregbe lori ayelujara WhatsApp!